H-beam wani nau'in dogon ƙarfe ne mai sassaka mai siffar H, wanda aka sanya masa suna saboda siffar tsarinsa tana kama da harafin Turanci "H". Yana da ƙarfi mai yawa da kyawawan halayen injiniya, kuma ana amfani da shi sosai a gine-gine, gadoji, kera injuna da sauran fannoni.
Ma'aunin Ƙasa na Sin (GB)
Ana samar da fitilun H a China galibi kuma ana rarraba su bisa ga fitilun H masu zafi da kuma fitilun T na sashe (GB/T 11263-2017). Dangane da faɗin flange, ana iya rarraba su zuwa manyan fitilun H masu faɗi (HW), manyan fitilun H masu matsakaicin flange (HM) da ƙananan fitilun H masu faɗi (HN). Misali, HW100×100 yana wakiltar manyan fitilun H masu faɗi tare da faɗin flange na 100mm da tsayi na 100mm; HM200×150 yana wakiltar matsakaicin fitilun H masu matsakaicin flange tare da faɗin flange na 200mm da tsayi na 150mm. Bugu da ƙari, akwai ƙarfe mai sirara mai shinge mai sanyi da sauran nau'ikan fitilun H na musamman.
Ma'aunin Turai (EN)
Hasken H a Turai yana bin jerin ƙa'idodin Turai, kamar EN 10034 da EN 10025, waɗanda ke bayani dalla-dalla game da ƙayyadaddun girma, buƙatun kayan aiki, halayen injiniya, ingancin saman da ƙa'idodin dubawa don hasken H. Hasken H a Turai na yau da kullun sun haɗa da jerin hasken H, HEB da HEM; ana amfani da jerin HEA yawanci don jure ƙarfin axial da a tsaye, kamar a cikin gine-gine masu tsayi; jerin HEB ya dace da ƙananan gine-gine zuwa matsakaici; kuma jerin HEM ya dace da aikace-aikacen da ke buƙatar ƙirar nauyi mai sauƙi saboda ƙaramin tsayi da nauyi. Kowane jeri yana samuwa a cikin girma dabam-dabam daban-daban.
Jerin HEA: HEA100, HEA120, HEA140, HEA160, HEA180, HEA200, da sauransu.
Jerin HEB: HEB100, HEB120, HEB140, HEB160, HEB180, HEB200, da sauransu.
Jerin HEM: HEM100, HEM120, HEM140, HEM160, HEM180, HEM200, da sauransu.
Na'urar H ta Amurka(ASTM/AISC)
Ƙungiyar Gwaji da Kayan Aiki ta Amurka (ASTM) ta ƙirƙiro cikakkun ƙa'idodi don hasken H, kamar ASTM A6/A6M. Samfuran H-beam na Amurka yawanci ana bayyana su a cikin tsarin Wx ko WXxxy, misali, W8 x 24, inda "8" ke nufin faɗin flange a inci kuma "24" yana nufin nauyin kowace ƙafa na tsawon (fam). Bugu da ƙari, akwai W8 x 18, W10 x 33, W12 x 50, da sauransu. Ƙarfin gama gari yana auna asakeASTM A36, A572, da sauransu.
Tsarin Burtaniya (BS)
H-beams a ƙarƙashin Ma'aunin Burtaniya suna bin ƙa'idodi kamar BS 4-1:2005+A2:2013. Nau'ikan sun haɗa da HEA, HEB, HEM, HN da sauransu da yawa, tare da jerin HN suna mai da hankali musamman kan ikon jure ƙarfin kwance da tsaye. Kowace lambar samfurin ana biye da lamba don nuna takamaiman sigogin girma, misali HN200 x 100 yana nuna samfurin da ke da takamaiman tsayi da faɗi.
Ma'aunin Masana'antu na Japan (JIS)
Ma'aunin Masana'antu na Japan (JIS) don H-beams galibi yana nufin ma'aunin JIS G 3192, wanda ya ƙunshi maki da yawa kamarSS400, SM490, da sauransu. SS400 ƙarfe ne na gama gari wanda ya dace da ayyukan gini na gabaɗaya, yayin da SM490 ke ba da ƙarfi mai ƙarfi kuma ya dace da aikace-aikacen nauyi. Ana bayyana nau'ikan ta hanya ɗaya kamar yadda yake a China, misali H200×200, H300×300, da sauransu. An nuna girma kamar tsayi da faɗin flange.
Ma'aunin Masana'antu na Jamus (DIN)
Ana samar da hasken H a Jamus bisa ga ka'idoji kamar DIN 1025, misali jerin IPBL. Waɗannan ƙa'idodi suna tabbatar da inganci da daidaiton samfura kuma sun dace da aikace-aikacen masana'antu iri-iri.
Ostiraliya
Ma'auni: AS/NZS 1594 da sauransu.
Samfura: misali 100UC14.8, 150UB14, 150UB18, 150UC23.4, da sauransu.
A taƙaice, duk da cewa ƙa'idodi da nau'ikan H-beams sun bambanta daga ƙasa zuwa ƙasa da yanki zuwa yanki, suna da manufa ɗaya ta tabbatar da ingancin samfura da biyan buƙatun injiniya daban-daban. A aikace, lokacin zaɓar H-beams ɗin da ya dace, ya zama dole a yi la'akari da takamaiman buƙatun aikin, yanayin muhalli da ƙa'idodin kasafin kuɗi, da kuma bin ƙa'idodin gini na gida da ƙa'idodi. Ana iya inganta aminci, dorewa da tattalin arzikin gine-gine ta hanyar zaɓar H-beams da amfani da su yadda ya kamata.
Lokacin Saƙo: Fabrairu-04-2025


