BRUSSELS, April 9 (Xinhua de Yongjian) Ní ìdáhùn sí owó orí irin àti aluminiomu tí Amẹ́ríkà fi lé Àjọ Àwọn Orílẹ̀-èdè Yúróòpù lọ́wọ́, Àjọ Àwọn Orílẹ̀-èdè Yúróòpù kéde ní ọjọ́ kẹsàn-án pé àwọn ti gba àwọn ìgbésẹ̀ àtakò, wọ́n sì dábàá láti fi owó orí ẹ̀san lé àwọn ọjà Amẹ́ríkà tí wọ́n kó lọ sí Àjọ Àwọn Orílẹ̀-èdè Yúróòpù láti ọjọ́ karùndínlógún oṣù kẹrin.
Gẹ́gẹ́ bí ìkéde tí European Commission fi sílẹ̀, ọjọ́ tí àwọn orílẹ̀-èdè mẹ́tàdínlọ́gbọ̀n tó wà nínú EU yóò dìbò, àti nígbẹ̀yìn-gbẹ́yín, wọ́n yóò ṣe àtìlẹ́yìn fún EU fún United States láti gba owó orí irin àti aluminiomu láti gbé ìgbésẹ̀ lòdì sí i. Gẹ́gẹ́ bí ìṣètò EU, wọ́n dámọ̀ràn láti fi owó orí ẹ̀san lé àwọn ọjà Amẹ́ríkà tí wọ́n kó lọ sí Europe láti ọjọ́ kẹẹ̀ẹ́dógún oṣù kẹrin.
Ìkéde náà kò fi iye owó orí EU hàn, ìbòjú, iye gbogbo ọjà àti àwọn ohun mìíràn. Ṣáájú, àwọn ìròyìn ìròyìn sọ pé láti April 15, EU yóò tún bẹ̀rẹ̀ owó orí ẹ̀san tí wọ́n gbé kalẹ̀ ní ọdún 2018 àti 2020 láti kojú owó orí irin àti aluminiomu ti Amẹ́ríkà ní ọdún náà, èyí tí ó bo àwọn ọjà cranberries, oje osàn àti àwọn ọjà mìíràn tí Amẹ́ríkà kó jáde sí Yúróòpù, pẹ̀lú iye owó orí tí ó jẹ́ 25%.
Ìkéde náà sọ pé owó orí irin àti aluminiomu tí Amẹ́ríkà ń gbà lórí EU kò tọ́, yóò sì ba àwọn ọrọ̀ ajé Amẹ́ríkà àti ti Yúróòpù jẹ́, àti ọrọ̀ ajé àgbáyé pàápàá. Ní ọwọ́ kejì ẹ̀wẹ̀, EU fẹ́ bá Amẹ́ríkà ṣọ̀rọ̀, tí àwọn ẹgbẹ́ méjèèjì bá dé ojútùú “tí ó wà ní ìwọ̀ntúnwọ̀nsì tí ó sì ń ṣe àǹfààní fún gbogbo ènìyàn,” EU lè dáwọ́ dúró nígbàkigbà.
Ní oṣù Kejì ọdún yìí, Ààrẹ Amẹ́ríkà Donald Trump fọwọ́ sí ìwé kan tó kéde pé òun yóò fi owó orí 25% lé gbogbo owó orí tí wọ́n ń kó wọlé láti Amẹ́ríkà, irin àti aluminiomu. Ní ọjọ́ kejìlá oṣù kẹta, owó orí irin àti aluminiomu ti Amẹ́ríkà bẹ̀rẹ̀ sí í ṣiṣẹ́ ní gbangba. Ní ìdáhùn, EU sọ pé owó orí irin àti aluminiomu ti Amẹ́ríkà dọ́gba pẹ̀lú owó orí tí wọ́n ń san fún àwọn ọmọ orílẹ̀-èdè wọn, èyí tó burú fún iṣẹ́ ajé, tó burú jù fún àwọn oníbàárà, tó sì ń da ẹ̀ka ìpèsè rú. EU yóò gbé àwọn ìgbésẹ̀ tó “lágbára àti tó yẹ” láti dáàbò bo ẹ̀tọ́ àti àǹfààní àwọn oníbàárà àti àwọn oníṣòwò EU.
(A ti tun tẹ alaye ti o wa loke yii.)
Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù Kẹrin-10-2025
